അഭ്രപാളികളിലെ സ്ത്രീ സൗന്ദര്യത്തിന് പിന്നിലെ ശബ്ദ സൗന്ദര്യം ; ശബ്ദകലാകാരി ആനന്ദവല്ലി ഓര്‍മ്മയായി

Please follow and like us:
190k

തിരുവനന്തപുരം: അഭ്രപാളികളിലെ നായികമാരുടെ അഭിനയ മികവിന് ശബ്ദത്താല്‍ രാകി മിനുക്കി സൗന്ദര്യം കൂട്ടിയ ശബ്ദ പ്രതിഭ ആനന്ദവല്ലി (67) ഓര്‍മ്മയായി. തിരുവനന്തപുരത്തെ സ്വകാര്യ ആശുപത്രിയിലായിരുന്നു അന്ത്യം. . കേരളത്തിലെ കൊല്ലം ജില്ലയില്‍ വെളിയം താലൂക്കിലാണ് ആനന്ദവല്ലി ജനിച്ചത്. വെളിയം കൈയെല സ്കൂളിലായിരുന്നു ആദ്യകാലവിദ്യാഭ്യാസം. അവിടെ സ്കൂള്‍ നാടകങ്ങളില്‍ അഭിനയിക്കാന്‍ തുടങ്ങി. കഥാപ്രസംഗവും അവതരിപ്പിച്ചിരുന്നു.

കൗമാരപ്രായത്തില്‍ ആനന്ദവല്ലി നാടകങ്ങള്‍ക്കായി പാടാന്‍ തുടങ്ങി. പക്ഷേ, 1969 ല്‍ അപ്രതീക്ഷിതമായി, ‘ചിതലു കയറിയ ഭൂമി’ യുടെ നാടകവേദിയില്‍ ഒരു വലിയ പ്രേക്ഷകരുടെ മുന്നില്‍ അവരുടെ അഭിനയത്തിലുള്ള പരിശോധന നടത്താന്‍ ഇടയായി.പിന്നീട് കെപിഎസി, കാളിദാസ കലാകേന്ദ്രം, ദേശാഭിമാനി തീയേറ്റേഴ്സ് ആറ്റിങ്ങല്‍, കേരള തീയേറ്റേഴ്സ് കോട്ടയം, കായംകുളം പീപ്പിള്‍സ് തീയേറ്റേഴ്സ് എന്നിവയുടെ നാടകവേദിയില്‍ അഭിനയം ആരംഭിച്ചു.

അതിനിടയില്‍ അഖിലേന്ത്യാ റേഡിയോയില്‍ അനൌണ്‍സര്‍ ആയി പ്രവര്‍ത്തിച്ചു.

‘കടു’ എന്ന ചിത്രത്തിലൂടെയാണ് ആനന്ദവല്ലി ചലച്ചിത്ര രംഗത്ത് പ്രവേശിച്ചത്. ഡബ്ബിംഗ് ആര്‍ട്ടിസ്റ്റ് ജീവിതം നയിക്കാന്‍ തീരുമാനിക്കുന്നതു വരെ അവര്‍ മലയാളചിത്രങ്ങളില്‍ ചെറിയ സ്ഥിരം കഥാപാത്രങ്ങളെ അഭിനയിച്ചിരുന്നു. നിരവധി മലയാളചിത്രങ്ങളില്‍ അഭിനയിച്ച അവര്‍ സിനിമാ വ്യവസായത്തില്‍ സജീവമായി.

1973-ല്‍ ദേവി കന്യാകുമാരി എന്ന ചിത്രത്തില്‍ നടി രാജശ്രീക്ക് ശബ്ദം നല്‍കികൊണ്ട് ഒരു ഡബ്ബിംഗ് ആര്‍ട്ടിസ്റ്റായി അരങ്ങേറ്റം ചെയ്തു. മഞ്ഞില്‍ വിരിഞ്ഞ പൂക്കള്‍ എന്ന സിനിമയില്‍ പൂര്‍ണിമ ജയറാമിനു വേണ്ടി ഡബ്ബിംഗ് ചെയ്തു. ഇപ്പോള്‍ നിരവധി മലയാളചിത്രങ്ങളില്‍ ഡബ്ബിംഗ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. ഗീത, സില്‍ക്സ്മിത, സുമാലത, മാധവി, മേനക, അംബിക, ഉര്‍വ്വശി, ജയപ്രധ , കാര്‍ത്തിക, പാര്‍വ്വതി, ഗൗതമി, സുഹാസിനി, ശോഭന, സുകന്യ, ശാരദ, സരിത, സുചിത്ര, ബാംഗ്ലൂര്‍ ഭാരതി, ഭാനുപ്രിയ, രേഖ, രേവതി, രഞ്ജിനി, മോഹിനി, നന്ദിത ബോസ്, വിനയപ്രസാദ്, കനക, ഖുശ്ബു, ഉര്‍മിള ഉണ്ണി, ഉണ്ണി മേരി, ശാന്തികൃഷ്ണ തുടങ്ങിയ പ്രമുഖ നടിമാര്‍ക്ക് ശബ്ദം നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്.

ആധാരം എന്ന ചിത്രത്തില്‍ ഗീത എന്ന നടിക്ക് വേണ്ടി ശബ്ദം നല്‍കിയതിന് കേരള സംസ്ഥാന അവാര്‍ഡ് ലഭിച്ചു. സിനിമകളിലും സീരിയലുകളിലും ഡബ്ബിംഗ് ആര്‍ട്ടിസ്റ്റായിരുന്നു. . അന്തരിച്ച സംവിധായകന്‍ ദീപന്‍ മകനാണ്.

Facebook Comments
Please follow and like us:
190k

 

Did you enjoy the blog?
Like me!

Get the latest.

Enjoy this news portal? Please spread the word :)